255/45R20 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 114.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 265/50R20 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -4.6% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 265/50R20 จะแสดง 104.8 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 737.5 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/45R20 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 20" |
| ความสูงไหล่ยาง | 114.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 737.5 mm / 29.04" |
| เส้นรอบวง | 2316.9 mm / 91.22" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 431.6 |
| รอบต่อไมล์ | 694.6 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/45R18 | 686.7 | -50.8 | -6.9% | 107.4 |
| 255/45R19 | 712.1 | -25.4 | -3.4% | 103.6 |
| 245/45R20 | 728.5 | -9.0 | -1.2% | 101.2 |
| 255/45R20 (ปัจจุบัน) | 737.5 | — | — | 100.0 |
| 265/45R20 | 746.5 | +9.0 | +1.2% | 98.8 |
| 255/50R20 | 763.0 | +25.5 | +3.5% | 96.7 |