235/65R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 152.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 65%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +12.3% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 89.1 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 737.3 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/65R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 65% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 152.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 737.3 mm / 29.03" |
| เส้นรอบวง | 2316.3 mm / 91.19" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 431.7 |
| รอบต่อไมล์ | 694.8 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/55R17 | 690.3 | -47.0 | -6.4% | 106.8 |
| 235/60R17 | 713.8 | -23.5 | -3.2% | 103.3 |
| 225/65R17 | 724.3 | -13.0 | -1.8% | 101.8 |
| 235/65R17 (ปัจจุบัน) | 737.3 | — | — | 100.0 |
| 245/65R17 | 750.3 | +13.0 | +1.8% | 98.3 |