265/60R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถกระบะและ SUV ขนาดใหญ่ เช่น Toyota 4Runner, Jeep Wrangler และ Ford F-150
ด้วยความสูงแก้มยาง 159.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 235/45R18 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +15.9% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 235/45R18 จะแสดง 86.3 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 775.2 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 265/60R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 265 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 159.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 775.2 mm / 30.52" |
| เส้นรอบวง | 2435.4 mm / 95.88" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 410.6 |
| รอบต่อไมล์ | 660.8 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 265/50R18 | 722.2 | -53.0 | -6.8% | 107.3 |
| 265/60R17 | 749.8 | -25.4 | -3.3% | 103.4 |
| 265/60R18 (ปัจจุบัน) | 775.2 | — | — | 100.0 |