255/50R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 127.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 50%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +8.7% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 92.0 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 737.6 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/50R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 50% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 127.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 737.6 mm / 29.04" |
| เส้นรอบวง | 2317.2 mm / 91.23" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 431.5 |
| รอบต่อไมล์ | 694.5 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/40R19 | 686.6 | -51.0 | -6.9% | 107.4 |
| 255/45R19 | 712.1 | -25.5 | -3.5% | 103.6 |
| 255/50R19 (ปัจจุบัน) | 737.6 | — | — | 100.0 |
| 265/50R19 | 747.6 | +10.0 | +1.4% | 98.7 |
| 255/50R20 | 763.0 | +25.4 | +3.4% | 96.7 |