205/55R16 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 112.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
นี่เป็นหนึ่งในขนาดยางที่ได้รับความนิยมมากที่สุดสำหรับล้อ 16 นิ้ว มักใช้เป็นจุดอ้างอิงในการเปรียบเทียบความแม่นยำของมาตรวัดความเร็วระหว่างขนาดที่ใกล้เคียงกัน
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 631.9 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 205/55R16 |
| ความกว้างหน้าตัด | 205 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 16" |
| ความสูงไหล่ยาง | 112.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 631.9 mm / 24.88" |
| เส้นรอบวง | 1985.2 mm / 78.16" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 503.7 |
| รอบต่อไมล์ | 810.7 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 205/50R16 | 611.4 | -20.5 | -3.2% | 103.4 |
| 195/55R16 | 620.9 | -11.0 | -1.7% | 101.8 |
| 205/55R16 (ปัจจุบัน) | 631.9 | — | — | 100.0 |
| 215/55R16 | 642.9 | +11.0 | +1.7% | 98.3 |
| 205/60R16 | 652.4 | +20.5 | +3.2% | 96.9 |