225/45R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 101.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 235/45R18 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -1.3% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 235/45R18 จะแสดง 101.4 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 659.7 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 225/45R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 225 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 101.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 659.7 mm / 25.97" |
| เส้นรอบวง | 2072.5 mm / 81.59" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 482.5 |
| รอบต่อไมล์ | 776.5 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 225/45R17 | 634.3 | -25.4 | -3.9% | 104.0 |
| 225/40R18 | 637.2 | -22.5 | -3.4% | 103.5 |
| 215/45R18 | 650.7 | -9.0 | -1.4% | 101.4 |
| 225/45R18 (ปัจจุบัน) | 659.7 | — | — | 100.0 |
| 235/45R18 | 668.7 | +9.0 | +1.4% | 98.7 |