215/55R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 118.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +1.8% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 98.3 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 668.3 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 215/55R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 215 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 118.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 668.3 mm / 26.31" |
| เส้นรอบวง | 2099.5 mm / 82.66" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 476.3 |
| รอบต่อไมล์ | 766.5 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 215/45R17 | 625.3 | -43.0 | -6.4% | 106.9 |
| 215/55R16 | 642.9 | -25.4 | -3.8% | 104.0 |
| 215/50R17 | 646.8 | -21.5 | -3.2% | 103.3 |
| 215/55R17 (ปัจจุบัน) | 668.3 | — | — | 100.0 |
| 225/55R17 | 679.3 | +11.0 | +1.6% | 98.4 |
| 235/55R17 | 690.3 | +22.0 | +3.3% | 96.8 |