215/45R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 96.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -4.8% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 105.0 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 625.3 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 215/45R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 215 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 96.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 625.3 mm / 24.62" |
| เส้นรอบวง | 1964.4 mm / 77.34" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 509.1 |
| รอบต่อไมล์ | 819.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 205/45R17 | 616.3 | -9.0 | -1.4% | 101.5 |
| 215/45R17 (ปัจจุบัน) | 625.3 | — | — | 100.0 |
| 225/45R17 | 634.3 | +9.0 | +1.4% | 98.6 |
| 215/50R17 | 646.8 | +21.5 | +3.4% | 96.7 |
| 215/45R18 | 650.7 | +25.4 | +4.1% | 96.1 |
| 215/55R17 | 668.3 | +43.0 | +6.9% | 93.6 |