255/65R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 165.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 65%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +16.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 86.0 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 763.3 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/65R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 65% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 165.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 763.3 mm / 30.05" |
| เส้นรอบวง | 2398.0 mm / 94.41" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 417.0 |
| รอบต่อไมล์ | 671.1 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/60R17 | 737.8 | -25.5 | -3.3% | 103.5 |
| 245/65R17 | 750.3 | -13.0 | -1.7% | 101.7 |
| 255/65R17 (ปัจจุบัน) | 763.3 | — | — | 100.0 |
| 265/65R17 | 776.3 | +13.0 | +1.7% | 98.3 |