245/65R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 159.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 65%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +14.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 87.5 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 750.3 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 245/65R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 245 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 65% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 159.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 750.3 mm / 29.54" |
| เส้นรอบวง | 2357.1 mm / 92.80" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 424.2 |
| รอบต่อไมล์ | 682.8 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 245/45R17 | 652.3 | -98.0 | -13.1% | 115.0 |
| 245/50R17 | 676.8 | -73.5 | -9.8% | 110.9 |
| 235/65R17 | 737.3 | -13.0 | -1.7% | 101.8 |
| 245/65R17 (ปัจจุบัน) | 750.3 | — | — | 100.0 |
| 255/65R17 | 763.3 | +13.0 | +1.7% | 98.3 |