225/55R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 123.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +3.4% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 96.7 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 679.3 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 225/55R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 225 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 123.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 679.3 mm / 26.74" |
| เส้นรอบวง | 2134.1 mm / 84.02" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 468.6 |
| รอบต่อไมล์ | 754.1 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 225/55R16 | 653.9 | -25.4 | -3.7% | 103.9 |
| 225/50R17 | 656.8 | -22.5 | -3.3% | 103.4 |
| 215/55R17 | 668.3 | -11.0 | -1.6% | 101.6 |
| 225/55R17 (ปัจจุบัน) | 679.3 | — | — | 100.0 |
| 235/55R17 | 690.3 | +11.0 | +1.6% | 98.4 |
| 225/60R17 | 701.8 | +22.5 | +3.3% | 96.8 |