225/55R16 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 123.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 205/55R16 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +3.5% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 205/55R16 จะแสดง 96.6 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 653.9 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 225/55R16 |
| ความกว้างหน้าตัด | 225 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 16" |
| ความสูงไหล่ยาง | 123.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 653.9 mm / 25.74" |
| เส้นรอบวง | 2054.3 mm / 80.88" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 486.8 |
| รอบต่อไมล์ | 783.4 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 205/55R16 | 631.9 | -22.0 | -3.4% | 103.5 |
| 215/55R16 | 642.9 | -11.0 | -1.7% | 101.7 |
| 225/55R16 (ปัจจุบัน) | 653.9 | — | — | 100.0 |
| 225/60R16 | 676.4 | +22.5 | +3.4% | 96.7 |
| 225/55R17 | 679.3 | +25.4 | +3.9% | 96.3 |