235/55R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 129.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +5.1% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 95.1 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 690.3 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/55R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 129.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 690.3 mm / 27.18" |
| เส้นรอบวง | 2168.6 mm / 85.38" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 461.1 |
| รอบต่อไมล์ | 742.1 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/50R17 | 666.8 | -23.5 | -3.4% | 103.5 |
| 215/55R17 | 668.3 | -22.0 | -3.2% | 103.3 |
| 225/55R17 | 679.3 | -11.0 | -1.6% | 101.6 |
| 235/55R17 (ปัจจุบัน) | 690.3 | — | — | 100.0 |
| 235/60R17 | 713.8 | +23.5 | +3.4% | 96.7 |
| 235/55R18 | 715.7 | +25.4 | +3.7% | 96.5 |
| 235/55R20 | 766.5 | +76.2 | +11.0% | 90.1 |