235/55R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 129.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 235/45R18 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +7.0% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 235/45R18 จะแสดง 93.4 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 715.7 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/55R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 129.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 715.7 mm / 28.18" |
| เส้นรอบวง | 2248.4 mm / 88.52" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 444.8 |
| รอบต่อไมล์ | 715.8 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/40R18 | 645.2 | -70.5 | -9.9% | 110.9 |
| 235/45R18 | 668.7 | -47.0 | -6.6% | 107.0 |
| 235/55R17 | 690.3 | -25.4 | -3.5% | 103.7 |
| 235/55R18 (ปัจจุบัน) | 715.7 | — | — | 100.0 |
| 255/55R18 | 737.7 | +22.0 | +3.1% | 97.0 |
| 235/55R20 | 766.5 | +50.8 | +7.1% | 93.4 |