235/55R20 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 129.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 265/50R20 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -0.8% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 265/50R20 จะแสดง 100.8 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 766.5 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/55R20 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 20" |
| ความสูงไหล่ยาง | 129.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 766.5 mm / 30.18" |
| เส้นรอบวง | 2408.0 mm / 94.80" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 415.3 |
| รอบต่อไมล์ | 668.3 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/55R17 | 690.3 | -76.2 | -9.9% | 111.0 |
| 235/55R18 | 715.7 | -50.8 | -6.6% | 107.1 |
| 235/55R20 (ปัจจุบัน) | 766.5 | — | — | 100.0 |
| 235/60R20 | 790.0 | +23.5 | +3.1% | 97.0 |
| 275/55R20 | 810.5 | +44.0 | +5.7% | 94.6 |