215/60R16 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 129.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 205/55R16 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +5.1% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 205/55R16 จะแสดง 95.1 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 664.4 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 215/60R16 |
| ความกว้างหน้าตัด | 215 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 16" |
| ความสูงไหล่ยาง | 129.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 664.4 mm / 26.16" |
| เส้นรอบวง | 2087.3 mm / 82.18" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 479.1 |
| รอบต่อไมล์ | 771.0 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 215/55R16 | 642.9 | -21.5 | -3.2% | 103.3 |
| 205/60R16 | 652.4 | -12.0 | -1.8% | 101.8 |
| 215/60R16 (ปัจจุบัน) | 664.4 | — | — | 100.0 |
| 225/60R16 | 676.4 | +12.0 | +1.8% | 98.2 |