205/60R16 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 123.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 205/55R16 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +3.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 205/55R16 จะแสดง 96.9 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 652.4 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 205/60R16 |
| ความกว้างหน้าตัด | 205 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 16" |
| ความสูงไหล่ยาง | 123.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 652.4 mm / 25.69" |
| เส้นรอบวง | 2049.6 mm / 80.69" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 487.9 |
| รอบต่อไมล์ | 785.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 205/50R16 | 611.4 | -41.0 | -6.3% | 106.7 |
| 205/60R15 | 627.0 | -25.4 | -3.9% | 104.1 |
| 205/55R16 | 631.9 | -20.5 | -3.1% | 103.2 |
| 205/60R16 (ปัจจุบัน) | 652.4 | — | — | 100.0 |
| 215/60R16 | 664.4 | +12.0 | +1.8% | 98.2 |
| 225/60R16 | 676.4 | +24.0 | +3.7% | 96.5 |