205/60R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 123.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -1.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 101.2 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 627.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 205/60R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 205 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 123.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 627.0 mm / 24.69" |
| เส้นรอบวง | 1969.8 mm / 77.55" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 507.7 |
| รอบต่อไมล์ | 817.0 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 185/60R15 | 603.0 | -24.0 | -3.8% | 104.0 |
| 195/60R15 | 615.0 | -12.0 | -1.9% | 102.0 |
| 205/60R15 (ปัจจุบัน) | 627.0 | — | — | 100.0 |
| 205/65R15 | 647.5 | +20.5 | +3.3% | 96.8 |
| 205/60R16 | 652.4 | +25.4 | +4.1% | 96.1 |