185/60R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถยนต์ขนาดเล็กและประหยัด เช่น Honda Fit, Toyota Yaris และ Kia Rio
ด้วยความสูงแก้มยาง 111.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -5.0% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 105.2 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 603.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 185/60R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 185 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 111.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 603.0 mm / 23.74" |
| เส้นรอบวง | 1894.4 mm / 74.58" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 527.9 |
| รอบต่อไมล์ | 849.5 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 185/60R15 (ปัจจุบัน) | 603.0 | — | — | 100.0 |
| 195/60R15 | 615.0 | +12.0 | +2.0% | 98.0 |
| 185/65R15 | 621.5 | +18.5 | +3.1% | 97.0 |
| 205/60R15 | 627.0 | +24.0 | +4.0% | 96.2 |
| 185/70R15 | 640.0 | +37.0 | +6.1% | 94.2 |