185/70R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถยนต์ขนาดเล็กและประหยัด เช่น Honda Fit, Toyota Yaris และ Kia Rio
ด้วยความสูงแก้มยาง 129.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 70%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +0.9% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 99.1 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 640.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 185/70R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 185 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 70% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 129.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 640.0 mm / 25.20" |
| เส้นรอบวง | 2010.6 mm / 79.16" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 497.4 |
| รอบต่อไมล์ | 800.4 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 185/60R15 | 603.0 | -37.0 | -5.8% | 106.1 |
| 185/65R15 | 621.5 | -18.5 | -2.9% | 103.0 |
| 175/70R15 | 626.0 | -14.0 | -2.2% | 102.2 |
| 185/70R15 (ปัจจุบัน) | 640.0 | — | — | 100.0 |
| 195/70R15 | 654.0 | +14.0 | +2.2% | 97.9 |