185/65R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถยนต์ขนาดเล็กและประหยัด เช่น Honda Fit, Toyota Yaris และ Kia Rio
ด้วยความสูงแก้มยาง 120.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 65%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -2.0% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 102.1 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 621.5 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 185/65R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 185 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 65% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 120.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 621.5 mm / 24.47" |
| เส้นรอบวง | 1952.5 mm / 76.87" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 512.2 |
| รอบต่อไมล์ | 824.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 185/60R15 | 603.0 | -18.5 | -3.0% | 103.1 |
| 175/65R15 | 608.5 | -13.0 | -2.1% | 102.1 |
| 185/65R15 (ปัจจุบัน) | 621.5 | — | — | 100.0 |
| 195/65R15 | 634.5 | +13.0 | +2.1% | 98.0 |
| 185/70R15 | 640.0 | +18.5 | +3.0% | 97.1 |