175/65R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถยนต์ขนาดเล็กและประหยัด เช่น Honda Fit, Toyota Yaris และ Kia Rio
ด้วยความสูงแก้มยาง 113.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 65%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -4.1% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 104.3 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 608.5 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 175/65R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 175 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 65% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 113.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 608.5 mm / 23.96" |
| เส้นรอบวง | 1911.7 mm / 75.26" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 523.1 |
| รอบต่อไมล์ | 841.9 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 175/65R15 (ปัจจุบัน) | 608.5 | — | — | 100.0 |
| 185/65R15 | 621.5 | +13.0 | +2.1% | 97.9 |
| 175/70R15 | 626.0 | +17.5 | +2.9% | 97.2 |
| 195/65R15 | 634.5 | +26.0 | +4.3% | 95.9 |