175/70R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถยนต์ขนาดเล็กและประหยัด เช่น Honda Fit, Toyota Yaris และ Kia Rio
ด้วยความสูงแก้มยาง 122.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 70%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -1.3% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 101.4 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 626.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 175/70R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 175 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 70% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 122.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 626.0 mm / 24.65" |
| เส้นรอบวง | 1966.6 mm / 77.43" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 508.5 |
| รอบต่อไมล์ | 818.3 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 175/65R15 | 608.5 | -17.5 | -2.8% | 102.9 |
| 175/70R15 (ปัจจุบัน) | 626.0 | — | — | 100.0 |
| 185/70R15 | 640.0 | +14.0 | +2.2% | 97.8 |
| 195/70R15 | 654.0 | +28.0 | +4.5% | 95.7 |