195/70R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถยนต์ขนาดเล็กและประหยัด เช่น Honda Fit, Toyota Yaris และ Kia Rio
ด้วยความสูงแก้มยาง 136.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 70%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +3.1% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 97.0 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 654.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 195/70R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 195 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 70% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 136.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 654.0 mm / 25.75" |
| เส้นรอบวง | 2054.6 mm / 80.89" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 486.7 |
| รอบต่อไมล์ | 783.3 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 195/60R15 | 615.0 | -39.0 | -6.0% | 106.3 |
| 175/70R15 | 626.0 | -28.0 | -4.3% | 104.5 |
| 195/65R15 | 634.5 | -19.5 | -3.0% | 103.1 |
| 185/70R15 | 640.0 | -14.0 | -2.1% | 102.2 |
| 195/70R15 (ปัจจุบัน) | 654.0 | — | — | 100.0 |