195/60R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถยนต์ขนาดเล็กและประหยัด เช่น Honda Fit, Toyota Yaris และ Kia Rio
ด้วยความสูงแก้มยาง 117.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -3.1% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 103.2 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 615.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 195/60R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 195 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 117.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 615.0 mm / 24.21" |
| เส้นรอบวง | 1932.1 mm / 76.07" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 517.6 |
| รอบต่อไมล์ | 833.0 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 185/60R15 | 603.0 | -12.0 | -2.0% | 102.0 |
| 195/60R15 (ปัจจุบัน) | 615.0 | — | — | 100.0 |
| 205/60R15 | 627.0 | +12.0 | +2.0% | 98.1 |
| 195/65R15 | 634.5 | +19.5 | +3.2% | 96.9 |
| 195/70R15 | 654.0 | +39.0 | +6.3% | 94.0 |