195/65R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถยนต์ขนาดเล็กและประหยัด เช่น Honda Fit, Toyota Yaris และ Kia Rio
ด้วยความสูงแก้มยาง 126.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 65%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
นี่เป็นหนึ่งในขนาดยางที่ได้รับความนิยมมากที่สุดสำหรับล้อ 15 นิ้ว มักใช้เป็นจุดอ้างอิงในการเปรียบเทียบความแม่นยำของมาตรวัดความเร็วระหว่างขนาดที่ใกล้เคียงกัน
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 634.5 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 195/65R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 195 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 65% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 126.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 634.5 mm / 24.98" |
| เส้นรอบวง | 1993.3 mm / 78.48" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 501.7 |
| รอบต่อไมล์ | 807.4 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 195/60R15 | 615.0 | -19.5 | -3.1% | 103.2 |
| 185/65R15 | 621.5 | -13.0 | -2.0% | 102.1 |
| 195/65R15 (ปัจจุบัน) | 634.5 | — | — | 100.0 |
| 205/65R15 | 647.5 | +13.0 | +2.0% | 98.0 |
| 195/70R15 | 654.0 | +19.5 | +3.1% | 97.0 |