205/65R15 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 133.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 65%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 195/65R15 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +2.0% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 195/65R15 จะแสดง 98.0 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 647.5 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 205/65R15 |
| ความกว้างหน้าตัด | 205 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 65% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 15" |
| ความสูงไหล่ยาง | 133.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 647.5 mm / 25.49" |
| เส้นรอบวง | 2034.2 mm / 80.09" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 491.6 |
| รอบต่อไมล์ | 791.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 185/65R15 | 621.5 | -26.0 | -4.0% | 104.2 |
| 205/60R15 | 627.0 | -20.5 | -3.2% | 103.3 |
| 195/65R15 | 634.5 | -13.0 | -2.0% | 102.0 |
| 205/65R15 (ปัจจุบัน) | 647.5 | — | — | 100.0 |