235/45R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 105.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
นี่เป็นหนึ่งในขนาดยางที่ได้รับความนิยมมากที่สุดสำหรับล้อ 18 นิ้ว มักใช้เป็นจุดอ้างอิงในการเปรียบเทียบความแม่นยำของมาตรวัดความเร็วระหว่างขนาดที่ใกล้เคียงกัน
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 668.7 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/45R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 105.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 668.7 mm / 26.33" |
| เส้นรอบวง | 2100.8 mm / 82.71" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 476.0 |
| รอบต่อไมล์ | 766.1 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/45R17 | 643.3 | -25.4 | -3.8% | 103.9 |
| 235/40R18 | 645.2 | -23.5 | -3.5% | 103.6 |
| 225/45R18 | 659.7 | -9.0 | -1.3% | 101.4 |
| 235/45R18 (ปัจจุบัน) | 668.7 | — | — | 100.0 |
| 245/45R18 | 677.7 | +9.0 | +1.3% | 98.7 |
| 235/45R19 | 694.1 | +25.4 | +3.8% | 96.3 |
| 235/55R18 | 715.7 | +47.0 | +7.0% | 93.4 |