235/45R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถหรูและพรีเมียม เช่น BMW ซีรีส์ 5, Mercedes-Benz E-Class และ Audi A6
ด้วยความสูงแก้มยาง 105.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +2.3% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 97.8 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 694.1 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/45R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 105.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 694.1 mm / 27.33" |
| เส้นรอบวง | 2180.6 mm / 85.85" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 458.6 |
| รอบต่อไมล์ | 738.0 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/45R17 | 643.3 | -50.8 | -7.3% | 107.9 |
| 235/35R19 | 647.1 | -47.0 | -6.8% | 107.3 |
| 235/45R18 | 668.7 | -25.4 | -3.7% | 103.8 |
| 235/40R19 | 670.6 | -23.5 | -3.4% | 103.5 |
| 235/45R19 (ปัจจุบัน) | 694.1 | — | — | 100.0 |
| 245/45R19 | 703.1 | +9.0 | +1.3% | 98.7 |
| 255/45R19 | 712.1 | +18.0 | +2.6% | 97.5 |