235/35R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถสมรรถนะสูงและสปอร์ต เช่น BMW ซีรีส์ 3, Volkswagen GTI และ Audi A4
ด้วยความสูงแก้มยาง 82.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 35%) ยางโลว์โปรไฟล์นี้ให้การตอบสนองการบังคับเลี้ยวที่คมชัดและการยึดเกาะโค้งที่แม่นยำ แม้ว่าการขับขี่จะแข็งกว่าบนพื้นผิวขรุขระ
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -4.6% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 104.9 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 647.1 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/35R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 35% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 82.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 647.1 mm / 25.48" |
| เส้นรอบวง | 2032.9 mm / 80.04" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 491.9 |
| รอบต่อไมล์ | 791.6 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/35R19 (ปัจจุบัน) | 647.1 | — | — | 100.0 |
| 245/35R19 | 654.1 | +7.0 | +1.1% | 98.9 |
| 255/35R19 | 661.1 | +14.0 | +2.2% | 97.9 |
| 235/40R19 | 670.6 | +23.5 | +3.6% | 96.5 |
| 235/45R19 | 694.1 | +47.0 | +7.3% | 93.2 |