235/40R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถสมรรถนะสูงและสปอร์ต เช่น BMW ซีรีส์ 3, Volkswagen GTI และ Audi A4
ด้วยความสูงแก้มยาง 94.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 40%) ยางโลว์โปรไฟล์นี้ให้การตอบสนองการบังคับเลี้ยวที่คมชัดและการยึดเกาะโค้งที่แม่นยำ แม้ว่าการขับขี่จะแข็งกว่าบนพื้นผิวขรุขระ
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -1.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 101.2 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 670.6 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/40R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 40% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 94.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 670.6 mm / 26.40" |
| เส้นรอบวง | 2106.8 mm / 82.94" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 474.7 |
| รอบต่อไมล์ | 763.9 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/40R18 | 645.2 | -25.4 | -3.8% | 103.9 |
| 235/35R19 | 647.1 | -23.5 | -3.5% | 103.6 |
| 225/40R19 | 662.6 | -8.0 | -1.2% | 101.2 |
| 235/40R19 (ปัจจุบัน) | 670.6 | — | — | 100.0 |
| 245/40R19 | 678.6 | +8.0 | +1.2% | 98.8 |
| 235/45R19 | 694.1 | +23.5 | +3.5% | 96.6 |