225/40R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถสมรรถนะสูงและสปอร์ต เช่น BMW ซีรีส์ 3, Volkswagen GTI และ Audi A4
ด้วยความสูงแก้มยาง 90.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 40%) ยางโลว์โปรไฟล์นี้ให้การตอบสนองการบังคับเลี้ยวที่คมชัดและการยึดเกาะโค้งที่แม่นยำ แม้ว่าการขับขี่จะแข็งกว่าบนพื้นผิวขรุขระ
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -2.4% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 102.4 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 662.6 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 225/40R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 225 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 40% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 90.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 662.6 mm / 26.09" |
| เส้นรอบวง | 2081.6 mm / 81.95" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 480.4 |
| รอบต่อไมล์ | 773.1 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 225/40R18 | 637.2 | -25.4 | -3.8% | 104.0 |
| 225/40R19 (ปัจจุบัน) | 662.6 | — | — | 100.0 |
| 235/40R19 | 670.6 | +8.0 | +1.2% | 98.8 |
| 245/40R19 | 678.6 | +16.0 | +2.4% | 97.6 |