245/40R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถสมรรถนะสูงและสปอร์ต เช่น BMW ซีรีส์ 3, Volkswagen GTI และ Audi A4
ด้วยความสูงแก้มยาง 98.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 40%) ยางโลว์โปรไฟล์นี้ให้การตอบสนองการบังคับเลี้ยวที่คมชัดและการยึดเกาะโค้งที่แม่นยำ แม้ว่าการขับขี่จะแข็งกว่าบนพื้นผิวขรุขระ
นี่เป็นหนึ่งในขนาดยางที่ได้รับความนิยมมากที่สุดสำหรับล้อ 19 นิ้ว มักใช้เป็นจุดอ้างอิงในการเปรียบเทียบความแม่นยำของมาตรวัดความเร็วระหว่างขนาดที่ใกล้เคียงกัน
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 678.6 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 245/40R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 245 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 40% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 98.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 678.6 mm / 26.72" |
| เส้นรอบวง | 2131.9 mm / 83.93" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 469.1 |
| รอบต่อไมล์ | 754.9 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 245/40R18 | 653.2 | -25.4 | -3.7% | 103.9 |
| 245/35R19 | 654.1 | -24.5 | -3.6% | 103.7 |
| 235/40R19 | 670.6 | -8.0 | -1.2% | 101.2 |
| 245/40R19 (ปัจจุบัน) | 678.6 | — | — | 100.0 |
| 255/40R19 | 686.6 | +8.0 | +1.2% | 98.8 |
| 245/45R19 | 703.1 | +24.5 | +3.6% | 96.5 |