245/45R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถหรูและพรีเมียม เช่น BMW ซีรีส์ 5, Mercedes-Benz E-Class และ Audi A6
ด้วยความสูงแก้มยาง 110.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +3.6% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 96.5 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 703.1 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 245/45R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 245 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 110.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 703.1 mm / 27.68" |
| เส้นรอบวง | 2208.9 mm / 86.96" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 452.7 |
| รอบต่อไมล์ | 728.6 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 245/35R19 | 654.1 | -49.0 | -7.0% | 107.5 |
| 245/45R18 | 677.7 | -25.4 | -3.6% | 103.7 |
| 245/40R19 | 678.6 | -24.5 | -3.5% | 103.6 |
| 235/45R19 | 694.1 | -9.0 | -1.3% | 101.3 |
| 245/45R19 (ปัจจุบัน) | 703.1 | — | — | 100.0 |
| 255/45R19 | 712.1 | +9.0 | +1.3% | 98.7 |
| 245/45R20 | 728.5 | +25.4 | +3.6% | 96.5 |