245/45R20 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถหรูและพรีเมียม เช่น BMW ซีรีส์ 5, Mercedes-Benz E-Class และ Audi A6
ด้วยความสูงแก้มยาง 110.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 265/50R20 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -5.8% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 265/50R20 จะแสดง 106.1 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 728.5 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 245/45R20 |
| ความกว้างหน้าตัด | 245 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 20" |
| ความสูงไหล่ยาง | 110.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 728.5 mm / 28.68" |
| เส้นรอบวง | 2288.7 mm / 90.10" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 436.9 |
| รอบต่อไมล์ | 703.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 245/45R18 | 677.7 | -50.8 | -7.0% | 107.5 |
| 245/45R19 | 703.1 | -25.4 | -3.5% | 103.6 |
| 245/45R20 (ปัจจุบัน) | 728.5 | — | — | 100.0 |
| 255/45R20 | 737.5 | +9.0 | +1.2% | 98.8 |
| 265/45R20 | 746.5 | +18.0 | +2.5% | 97.6 |