265/45R20 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 119.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 265/50R20 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -3.4% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 265/50R20 จะแสดง 103.5 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 746.5 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 265/45R20 |
| ความกว้างหน้าตัด | 265 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 20" |
| ความสูงไหล่ยาง | 119.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 746.5 mm / 29.39" |
| เส้นรอบวง | 2345.2 mm / 92.33" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 426.4 |
| รอบต่อไมล์ | 686.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/45R20 | 737.5 | -9.0 | -1.2% | 101.2 |
| 265/45R20 (ปัจจุบัน) | 746.5 | — | — | 100.0 |
| 275/45R20 | 755.5 | +9.0 | +1.2% | 98.8 |
| 265/50R20 | 773.0 | +26.5 | +3.5% | 96.6 |