265/50R20 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 132.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 50%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
นี่เป็นหนึ่งในขนาดยางที่ได้รับความนิยมมากที่สุดสำหรับล้อ 20 นิ้ว มักใช้เป็นจุดอ้างอิงในการเปรียบเทียบความแม่นยำของมาตรวัดความเร็วระหว่างขนาดที่ใกล้เคียงกัน
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 773.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 265/50R20 |
| ความกว้างหน้าตัด | 265 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 50% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 20" |
| ความสูงไหล่ยาง | 132.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 773.0 mm / 30.43" |
| เส้นรอบวง | 2428.5 mm / 95.61" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 411.8 |
| รอบต่อไมล์ | 662.7 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 265/50R18 | 722.2 | -50.8 | -6.6% | 107.0 |
| 265/45R20 | 746.5 | -26.5 | -3.4% | 103.5 |
| 265/50R19 | 747.6 | -25.4 | -3.3% | 103.4 |
| 255/50R20 | 763.0 | -10.0 | -1.3% | 101.3 |
| 265/50R20 (ปัจจุบัน) | 773.0 | — | — | 100.0 |