265/50R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 132.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 50%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 235/45R18 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +8.0% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 235/45R18 จะแสดง 92.6 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 722.2 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 265/50R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 265 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 50% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 132.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 722.2 mm / 28.43" |
| เส้นรอบวง | 2268.9 mm / 89.33" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 440.8 |
| รอบต่อไมล์ | 709.3 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 265/50R18 (ปัจจุบัน) | 722.2 | — | — | 100.0 |
| 265/50R19 | 747.6 | +25.4 | +3.5% | 96.6 |
| 265/50R20 | 773.0 | +50.8 | +7.0% | 93.4 |
| 265/60R18 | 775.2 | +53.0 | +7.3% | 93.2 |