265/50R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 132.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 50%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +10.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 90.8 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 747.6 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 265/50R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 265 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 50% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 132.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 747.6 mm / 29.43" |
| เส้นรอบวง | 2348.7 mm / 92.47" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 425.8 |
| รอบต่อไมล์ | 685.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 265/35R19 | 668.1 | -79.5 | -10.6% | 111.9 |
| 265/50R18 | 722.2 | -25.4 | -3.4% | 103.5 |
| 255/50R19 | 737.6 | -10.0 | -1.3% | 101.4 |
| 265/50R19 (ปัจจุบัน) | 747.6 | — | — | 100.0 |
| 265/50R20 | 773.0 | +25.4 | +3.4% | 96.7 |