255/50R20 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 127.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 50%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 265/50R20 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -1.3% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 265/50R20 จะแสดง 101.3 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 763.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/50R20 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 50% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 20" |
| ความสูงไหล่ยาง | 127.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 763.0 mm / 30.04" |
| เส้นรอบวง | 2397.0 mm / 94.37" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 417.2 |
| รอบต่อไมล์ | 671.4 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/45R20 | 737.5 | -25.5 | -3.3% | 103.5 |
| 255/50R19 | 737.6 | -25.4 | -3.3% | 103.4 |
| 255/50R20 (ปัจจุบัน) | 763.0 | — | — | 100.0 |
| 265/50R20 | 773.0 | +10.0 | +1.3% | 98.7 |