255/45R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 114.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +4.9% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 95.3 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 712.1 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/45R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 114.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 712.1 mm / 28.04" |
| เส้นรอบวง | 2237.1 mm / 88.08" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 447.0 |
| รอบต่อไมล์ | 719.4 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/40R19 | 686.6 | -25.5 | -3.6% | 103.7 |
| 255/45R18 | 686.7 | -25.4 | -3.6% | 103.7 |
| 235/45R19 | 694.1 | -18.0 | -2.5% | 102.6 |
| 245/45R19 | 703.1 | -9.0 | -1.3% | 101.3 |
| 255/45R19 (ปัจจุบัน) | 712.1 | — | — | 100.0 |
| 255/45R20 | 737.5 | +25.4 | +3.6% | 96.6 |
| 255/50R19 | 737.6 | +25.5 | +3.6% | 96.5 |