255/45R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 114.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 235/45R18 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +2.7% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 235/45R18 จะแสดง 97.4 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 686.7 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/45R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 114.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 686.7 mm / 27.04" |
| เส้นรอบวง | 2157.3 mm / 84.93" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 463.5 |
| รอบต่อไมล์ | 746.0 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/40R18 | 661.2 | -25.5 | -3.7% | 103.9 |
| 235/45R18 | 668.7 | -18.0 | -2.6% | 102.7 |
| 245/45R18 | 677.7 | -9.0 | -1.3% | 101.3 |
| 255/45R18 (ปัจจุบัน) | 686.7 | — | — | 100.0 |
| 255/45R19 | 712.1 | +25.4 | +3.7% | 96.4 |
| 255/45R20 | 737.5 | +50.8 | +7.4% | 93.1 |
| 255/55R18 | 737.7 | +51.0 | +7.4% | 93.1 |