255/40R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถสมรรถนะสูงและสปอร์ต เช่น BMW ซีรีส์ 3, Volkswagen GTI และ Audi A4
ด้วยความสูงแก้มยาง 102.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 40%) ยางโลว์โปรไฟล์นี้ให้การตอบสนองการบังคับเลี้ยวที่คมชัดและการยึดเกาะโค้งที่แม่นยำ แม้ว่าการขับขี่จะแข็งกว่าบนพื้นผิวขรุขระ
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 235/45R18 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -1.1% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 235/45R18 จะแสดง 101.1 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 661.2 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/40R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 40% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 102.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 661.2 mm / 26.03" |
| เส้นรอบวง | 2077.2 mm / 81.78" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 481.4 |
| รอบต่อไมล์ | 774.8 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/40R18 | 645.2 | -16.0 | -2.4% | 102.5 |
| 245/40R18 | 653.2 | -8.0 | -1.2% | 101.2 |
| 255/40R18 (ปัจจุบัน) | 661.2 | — | — | 100.0 |
| 255/40R19 | 686.6 | +25.4 | +3.8% | 96.3 |
| 255/45R18 | 686.7 | +25.5 | +3.9% | 96.3 |
| 255/55R18 | 737.7 | +76.5 | +11.6% | 89.6 |