255/55R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 140.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 235/45R18 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +10.3% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 235/45R18 จะแสดง 90.6 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 737.7 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/55R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 140.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 737.7 mm / 29.04" |
| เส้นรอบวง | 2317.6 mm / 91.24" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 431.5 |
| รอบต่อไมล์ | 694.4 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/40R18 | 661.2 | -76.5 | -10.4% | 111.6 |
| 255/45R18 | 686.7 | -51.0 | -6.9% | 107.4 |
| 235/55R18 | 715.7 | -22.0 | -3.0% | 103.1 |
| 255/55R18 (ปัจจุบัน) | 737.7 | — | — | 100.0 |