225/40R18 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถสมรรถนะสูงและสปอร์ต เช่น BMW ซีรีส์ 3, Volkswagen GTI และ Audi A4
ด้วยความสูงแก้มยาง 90.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 40%) ยางโลว์โปรไฟล์นี้ให้การตอบสนองการบังคับเลี้ยวที่คมชัดและการยึดเกาะโค้งที่แม่นยำ แม้ว่าการขับขี่จะแข็งกว่าบนพื้นผิวขรุขระ
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 235/45R18 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -4.7% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 235/45R18 จะแสดง 104.9 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 637.2 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 225/40R18 |
| ความกว้างหน้าตัด | 225 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 40% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 18" |
| ความสูงไหล่ยาง | 90.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 637.2 mm / 25.09" |
| เส้นรอบวง | 2001.8 mm / 78.81" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 499.5 |
| รอบต่อไมล์ | 803.9 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 215/40R18 | 629.2 | -8.0 | -1.3% | 101.3 |
| 225/40R18 (ปัจจุบัน) | 637.2 | — | — | 100.0 |
| 235/40R18 | 645.2 | +8.0 | +1.3% | 98.8 |
| 225/45R18 | 659.7 | +22.5 | +3.5% | 96.6 |
| 225/40R19 | 662.6 | +25.4 | +4.0% | 96.2 |