255/35R19 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถสมรรถนะสูงและสปอร์ต เช่น BMW ซีรีส์ 3, Volkswagen GTI และ Audi A4
ด้วยความสูงแก้มยาง 89.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 35%) ยางโลว์โปรไฟล์นี้ให้การตอบสนองการบังคับเลี้ยวที่คมชัดและการยึดเกาะโค้งที่แม่นยำ แม้ว่าการขับขี่จะแข็งกว่าบนพื้นผิวขรุขระ
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 245/40R19 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -2.6% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 245/40R19 จะแสดง 102.6 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 661.1 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/35R19 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 35% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 19" |
| ความสูงไหล่ยาง | 89.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 661.1 mm / 26.03" |
| เส้นรอบวง | 2076.9 mm / 81.77" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 481.5 |
| รอบต่อไมล์ | 774.9 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 245/35R19 | 654.1 | -7.0 | -1.1% | 101.1 |
| 255/35R19 (ปัจจุบัน) | 661.1 | — | — | 100.0 |
| 265/35R19 | 668.1 | +7.0 | +1.1% | 99.0 |
| 255/40R19 | 686.6 | +25.5 | +3.9% | 96.3 |
| 255/45R19 | 712.1 | +51.0 | +7.7% | 92.8 |