205/50R16 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 102.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 50%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 205/55R16 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -3.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 205/55R16 จะแสดง 103.4 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 611.4 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 205/50R16 |
| ความกว้างหน้าตัด | 205 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 50% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 16" |
| ความสูงไหล่ยาง | 102.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 611.4 mm / 24.07" |
| เส้นรอบวง | 1920.8 mm / 75.62" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 520.6 |
| รอบต่อไมล์ | 837.9 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 195/50R16 | 601.4 | -10.0 | -1.6% | 101.7 |
| 205/50R16 (ปัจจุบัน) | 611.4 | — | — | 100.0 |
| 205/55R16 | 631.9 | +20.5 | +3.4% | 96.8 |
| 205/50R17 | 636.8 | +25.4 | +4.2% | 96.0 |
| 205/60R16 | 652.4 | +41.0 | +6.7% | 93.7 |