195/50R16 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 97.5 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 50%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 205/55R16 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -4.8% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 205/55R16 จะแสดง 105.1 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 601.4 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 195/50R16 |
| ความกว้างหน้าตัด | 195 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 50% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 16" |
| ความสูงไหล่ยาง | 97.5 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 601.4 mm / 23.68" |
| เส้นรอบวง | 1889.4 mm / 74.38" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 529.3 |
| รอบต่อไมล์ | 851.8 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 195/50R16 (ปัจจุบัน) | 601.4 | — | — | 100.0 |
| 205/50R16 | 611.4 | +10.0 | +1.7% | 98.4 |
| 195/55R16 | 620.9 | +19.5 | +3.2% | 96.9 |