235/60R20 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 141.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 265/50R20 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +2.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 265/50R20 จะแสดง 97.8 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 790.0 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/60R20 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 20" |
| ความสูงไหล่ยาง | 141.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 790.0 mm / 31.10" |
| เส้นรอบวง | 2481.9 mm / 97.71" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 402.9 |
| รอบต่อไมล์ | 648.4 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/60R17 | 713.8 | -76.2 | -9.6% | 110.7 |
| 235/55R20 | 766.5 | -23.5 | -3.0% | 103.1 |
| 235/60R20 (ปัจจุบัน) | 790.0 | — | — | 100.0 |