235/60R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 141.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +8.7% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 92.0 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 713.8 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 235/60R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 235 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 141.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 713.8 mm / 28.10" |
| เส้นรอบวง | 2242.5 mm / 88.29" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 445.9 |
| รอบต่อไมล์ | 717.7 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/55R17 | 690.3 | -23.5 | -3.3% | 103.4 |
| 225/60R17 | 701.8 | -12.0 | -1.7% | 101.7 |
| 235/60R17 (ปัจจุบัน) | 713.8 | — | — | 100.0 |
| 235/65R17 | 737.3 | +23.5 | +3.3% | 96.8 |
| 255/60R17 | 737.8 | +24.0 | +3.4% | 96.7 |
| 235/60R20 | 790.0 | +76.2 | +10.7% | 90.4 |